![](http://businessofsiam.com/wp-content/uploads/2020/01/03-01_resize-1024x1024.jpg)
รีเทนเนอร์ (Retainer) เป็นอุปกรณ์ใส่หลังจัดฟัน เพื่อคงสภาพฟัน ไม่ให้ฟันที่ผ่านการจัดแล้วเคลื่อนจากตำแหน่งเดิม ซึ่งคนที่ถอดเหล็กจัดฟันออกแล้วต้องใส่รีเทนเนอร์ไว้อย่างต่อเนื่องตามคำแนะนำของทันตแพทย์ หากเราหลงลืมหรือไม่ใส่อย่างเคร่งครัด ก็มีโอกาสที่จะเกิดฟันล้ม ฟันเก หรือฟันห่างได้ และทำให้เราต้องกลับไปจัดฟันใหม่อีกรอบนั่นเอง รีเทนเนอร์ที่นิยมใส่กันมี 2 แบบ คือ รีเทนเนอร์แบบใส และ รีเทนเนอร์แบบลวด ซึ่งทั้งสองแบบก็มีข้อดี-ข้อเสียแตกต่างกันไป