![](http://businessofsiam.com/wp-content/uploads/2023/08/211883.jpg)
โลกบังคับให้ผู้หญิงต้อง เพอร์เฟค หยุดฟังเสียงคนอื่น แล้วหันมารักตัวเองให้มากขึ้น โดยการรักตัวเองที่ง่ายและดีที่สุดก็คือ การดูแลสุขภาพ โนโอกาส “เดือนแห่งวันแม่” โรงพยาบาลรวมใจรัก @สุขุมวิท62 ตระหนักถึงคุณค่าของผู้หญิงและอยากเชิญชวนให้ทุกคนรักตัวเอง จึงจัดกิจกรรมเสวนาในหัวข้อ การดูแลสุขภาพ บทบาทภาระหน้าที่ของความเป็นผู้หญิง ในแต่ละไลฟ์สไตล์โดยเชิญ อภิญญา สกุลเจริญสุข (สายป่าน) ผู้หญิงสาย Sporty , สุชาร์ มานะยิ่ง (ออม) ผู้หญิงสาย Beauty และ อินทิพร แต้มสุขิน (แม็กซีน) ผู้หญิงสาย Healthy มาร่วมแลกเปลี่ยนไลฟ์สไตล์และการดูแลสุขภาพ พร้อมกับเชิญ พญ.สุขุมาลย์ สว่างวารี (หมอแหม่ม) แพทย์เฉพาะทางสูติศาสตร์และนรีเวชวิทยา ผู้เชี่ยวชาญสาขามะเร็งวิทยานรีเวช และ พญ.สุวธัมมา พงษ์ปาลิต (หมอพลอย) แพทย์แผนจีน ประจำโรงพยาบาลรวมใจรักษ์ @สุขุมวิท62 มาให้ความรู้ในการดูแลสุขภาพที่จำเป็น สำหรับผู้หญิง นอกจากนี้ ยังจัดให้มี Colour Your Life Work Shop by คริมา จิวะชาติ (ครูกิ๊ฟ) ผู้ก่อตั้ง The Reflectionist image Academy มาแนะแนวทางในการค้นหา Personal Colour สีที่ใช่ ใส่แล้ว WOW! ที่ บริเวณชั้น 1 โรงพยาบาลรวมใจรักษ์ @สุขุมวิท62
นายแพทย์สุนทร ศรีทา ผู้อำนวยการโรงพยาบาลรวมใจรักษ์ @สุขุมวิท 62 กล่าวว่า “ โรงพยาบาลรวมใจรักษ์ @สุขุมวิท62 เปิดให้บริการมาแล้วกว่า 1 ปี ภายใต้แนวคิด โรงพยาบาลแนวคิดใหม่ของการดูแลสุขภาพ โดยมีการเปิดศูนย์การแพทย์ที่ได้มาตรฐานสากล มีบุคคลากรทางการแพทย์ผู้เชี่ยวชาญ รวมไปถึงเครื่องมือทางการแพทย์ที่ทันสมัย เพื่อให้บริการกับประชาชนได้อย่างครอบคลุมและเข้าถึงได้ง่าย นอกจาก รักษาพยาบาลแล้ว โรงพยาบาล ยังมีแนวคิดถึงการป้องการการเกิดโรคต่างๆ และส่งเสริมให้ประชาชนมีสุขภาพที่ดี และในเดือนสิงหาคม มีวันสำคัญคือ “วันแม่” จึงถือโอกาสจัดกิจกรรม I’M PERFECT WOMAN ดูแลตัวเองให้ดี ก็เพอร์เฟคได้ ในแบบคุณ โดยให้ความสำคัญกับผู้หญิง ต้อนรับเดือนแห่งวันแม่ ทั้งนี้ โรงพยาบาลรวมใจรักษ์ @สุขุมวิท62 มีบริการให้คำปรึกษาและดูแลสุขภาพของผู้หญิงผสมผสานระหว่าง แพทย์แผนสมัยใหม่ กับ แพทย์แผนจีน เชื่อว่าการจัดกิจกรรมครั้งนี้ จะเป็นประโยชน์อย่างมากในการส่งเสริมให้ผู้หญิง ได้หันกลับมาดูแลตัวเองให้มีสุขภาพที่ดี
![](http://businessofsiam.com/wp-content/uploads/2023/08/211886.jpg)
อภิญญา สกุลเจริญสุข (สายป่าน) ผู้หญิงสาย Sporty กล่าวว่า ในฐานะผู้หญิงวัยรุ่นที่มีครอบครัวแล้ว เข้าใจถึงความสำคัญต่อการ มีสุขภาพที่ดี เพราะว่า ผู้หญิงต้องมีความพร้อมหลายๆ ด้าน ไม่ว่าจะเป็นการทำงาน ชีวิตครอบครัว ก่อนนี้ ตัวเองใช้ชีวิตแบบไม่ดูแลตัวเอง ตอนนี้ได้หันมาใส่ใจสุขภาพ ด้วยการมีไลฟ์สไตล์แนว Sporty ออกกำลังการ ไม่ว่าจะเป็น การดำน้ำ โดยเปิดโรงเรียนสอนดำน้ำ และ ชกมวย ตอนนี้ รู้สึกมั่นใจว่ากลับมามีสุขภาพดีและมีความพร้อมที่จะดำเนินชีวิตอย่างมีความสุขทุกด้าน ข้อแนะนำในการดูแลสุขภาพก็คือ ต้องปรึกษาแพทย์ เพราะคือผู้เชี่ยวชาญ จะเป็นผู้ที่บอกให้รู้ถึงสภาพร่างกายและแนะนำการดูแลรักษาสุขภาพให้กับเราได้อย่างดีที่สุด
สุชาร์ มานะยิ่ง (ออม) ผู้หญิงสาย Beauty กล่าวว่าได้ผันตัวเองมาเป็น Influencer และ Blogger รีวิวด้านความงาม และมีผลิตภัณฑ์เครื่องสำอาง ผลิตภัณฑ์ดูแลความงามต่าง ๆ พร้อมกับแนะนำให้ ผู้หญิงทุกคนดูแลรักงาม โดยสุขภาพก็มีส่วนสำคัญอย่างมาก แนะนำว่าผู้หญิงควรหมั่นเช็คสุขภาพร่างกายของตัวเองอยู่เสมอ หมายถึง ดูแลสุขภาพความงามแบบองค์รวม ที่ให้ความสำคัญกับการดูแลจิตใจให้สดชื่น แจ่มใส การเลือกอาหารที่ทำให้ร่างกายแข็งแรง การตรวจ มะเร็ง และสภาวะ ฮอร์โมนต่างๆ ก็เป็นเรื่องจำเป็นสำหรับผู้หญิง
![](http://businessofsiam.com/wp-content/uploads/2023/08/211887.jpg)
อินทิพร แต้มสุขิน (แม็กซีน) ผู้หญิงสาย Healthy กล่าวว่า “ตอนนี้ ทำงานด้านการแนะนำสุขภาพ โดยแนะนำเรื่องการกินอาหารสุขภาพ การกินผัก ผ่านสื่อโซเชี่ยลหลายช่องทางด้วยกัน ก่อนนี้ ตัวเองเป็นคนที่สุขภาพไม่ค่อยดี มีการแพ้หลายอย่าง จนหาความรู้ เพื่อหาทางให้ตัวเองมีสุขภาพที่ดี และพบว่าการกินอาหาร มีส่วนสำคัญต่อสุขภาพอย่างมาก โดยจะเลือกให้มีความสมดุล เน้นความพอเหมาะพอดี และที่ขาดไม่ได้ก็คือ การออกกำลังกาย และ การะหมั่นเช็คสุขภาพร่างกายของตัวเอง อย่างน้อยปีละ 1 ครั้ง
![](http://businessofsiam.com/wp-content/uploads/2023/08/211884.jpg)
ในส่วนของ พญ.สุขุมาลย์ สว่างวารี (หมอแหม่ม) แพทย์เฉพาะทางสูติศาสตร์และนรีเวชวิทยา ผู้เชี่ยวชาญสาขามะเร็งวิทยานรีเวช และ พญ.สุวธัมมา พงษ์ปาลิต (หมอพลอย) แพทย์แผนจีน ได้มาให้ความรู้เกี่ยวกับดูแลสุขภาพ โดยการตรวจเช็คสุขภาพเกี่ยวกับ โรคมะเร็ง นับว่ามีความสำคัญ เพราะเป็นโรคที่มีผู้ป่วยเพิ่มมากขึ้นเป็นจำนวนการ การตรวจหาเชื้อ HPV ที่ก่อให้เกิดโรงมะเร็งได้ ต้องหาโอกาสตรวจเช็คกันว่ามีเชื้อ HPV หรือไม่ ใครที่ยังตรวจไม่พบ ก็ยังควรตรวจซ้ำในทุก 3 ปี เพื่อป้องการเกิดมะเร็ง ถ้ารู้เร็ว ก็จะรักษาได้เร็วและมีประสิทธิภาพมากกว่า ขณะนี้ โรงพยาบาลรวมใจรักษ์ @สุขุมวิท62 มีแพทย์ผู้เชี่ยวชาญ หลากหลายด้าน รวมไปถึง แพทย์แผนจีน ซึ่งนำมาผสมผสานในการรักษา ให้ประสิทธิภาพในการรักษาได้เป็นอย่างดี ปัจจุบัน มีวิวัฒนาการของ วัคซีน ป้องกันเชื้อ HPV สามารถฉีดในเด็กหญิง อายุตั้งแต่ 9 ขวบขึ้นไป เป็นการเตรียมและป้องกันการติดเชื้อ HPV จากการมีเพศสัมพันธ์ ซึ่งจะเป็นประโยชน์ในการดูแลสุขภาพให้ห่างไกลจากมะเร็ง
![](http://businessofsiam.com/wp-content/uploads/2023/08/211885.jpg)
บรรยากาศในการจัดงานเสวนา I’M PERFECT WOMAN ดูแลตัวเองให้ดี ก็เพอร์เฟคได้ ในแบบคุณ ได้รับความสนใจและมีผู้เข้าร่วมรับฟังเป็นจำนวนมาก ด้วยแนวคิดและแนวทางในการดูแลสุขภาพจากเหล่าวิทยากรและแพทย์ผู้เชี่ยวชาญ ที่สื่อสารด้วยรูปแบบการสนทนาอย่างเป็นกันเองและเข้าใจได้ง่าย เชื่อว่าจะเป็นประโยชน์ต่อผู้เข้ารับฟังการเสวนาในครั้งนี้ ยิ่งไปกว่านั้น ยังมีการมอบโปรแกรมตรวจสุขภาพให้ผู้โชคดี ในการตรวจเช็คสุขภาพภายในของผู้หญิง ทั้งนี้ โรงพยาบาลรวมใจรักษ์ @สุขุมวิท62 รู้สึกยินดี ที่มีส่วนส่งเสริมให้ผู้หญิงทุกไลฟ์สไตล์ของทุกช่วงวัย ได้มีความพร้อมต่อการดูแลสุขภาพให้ดี และพร้อมที่จะให้การดูแลทุกความแตกต่างของผู้หญิง ไม่ว่าจะเป็นการ ให้ความรู้ การป้องกัน รวมไปถึงการรักษาพยาบาล ภายใต้แนวคิด แนวคิดใหม่ของการดูแลสุขภาพ ด้วยความเชื่อว่า ผู้หญิงต้องดูแลสุขภาพให้ดีจากภายในสู่ภายนอก สามารถรับการดูแลสุขภาพในแบบผู้หญิง ภายใต้แนวคิด I’M PERFECT WOMAN ได้ที่โรงพยาบาลรวมใจรักษ์ @สุขุมวิท62 อย่างครบวงจร ดูรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ Facebook Fan page : โรงพยาบาลรวมใจรักษ์ @สุขุมวิท 62 หรือเว็บไซด์ https://bit.ly/3fqXQty